PDA

View Full Version : Thời gian chờ của bê tông sàn?

ksxd51
03-01-2011, 02:07 AM
Cho mình hỏi: sau khi đổ bê tông dầm, sàn thì thời gian chờ bê tông dầm, sàn ninh kết để có thể làm các công tác cột (ván khuôn cột, thép cột...) trên đó là bao nhiêu ngày nhỉ?
Thanks !!!

sonxd2003
03-01-2011, 08:40 AM
Cho mình hỏi: sau khi đổ bê tông dầm, sàn thì thời gian chờ bê tông dầm, sàn ninh kết để có thể làm các công tác cột (ván khuôn cột, thép cột...) trên đó là bao nhiêu ngày nhỉ?
Thanks !!!

tối thiểu 2 ngày.

trinhxd87
03-01-2011, 09:02 AM
đối với sàn thì cần 12-14 ngày. cột thì chỉ cần 2-3 ngày là được

Xe_om
03-01-2011, 09:13 AM
Đề nghị trích dẫn tiêu chuẩn nào cho phép 2-3 ngày đi các bạn.

khai tran
05-01-2011, 02:17 PM
2 hay 3 ngày thì không nhớ chính xác cho lắm , tiêu chuẩn thì càng không nhớ . Nhưng thực tế đối với nhà CT thì khi đổ BT xong vào đêm hôm trước thì sáng hôm sau BT se mặt ( tức là đi lại được ) thì người ta tiến hành trác đạc làm tim cốt toạ độ . Sau đó thì gia công cốt thép chiều cho triển khai lắp dựng cốt thép , xong sau đó thì ghép cốpha....

manhtuanxd
28-02-2011, 11:49 AM
bạn phải để tối thiểu là 7-10 ngày đối với các côg trình không dùng phụ ja ninh kết cho bê tông. Còn đối với các ct dùng phụ gia thì bao nhiêu ngày mà chả dc.

KSXD.Mung
28-02-2011, 11:52 AM
mình nhớ hồi làm đồ án tổ chức,thầy bảo khoảng 3 ngày mới được đi lại nhẹ nhàng trên sàn mới đổ để làm các công tác cho các tầng tiếp theo.

viet2010
28-02-2011, 11:55 AM
mình nhớ hồi làm đồ án tổ chức,thầy bảo khoảng 3 ngày mới được đi lại nhẹ nhàng trên sàn mới đổ để làm các công tác cho các tầng tiếp theo.

Hehe, nếu thế thì bên thi công bỏ của chạy lấy người mất! :D:D:D

Lúc trước công trình mình đi thực tập là sau 12 tiếng là có thể chất tải (cẩu coffa dưới nền đem lên) lên trên sàn rồi! Tức là tối nay đổ BT thì chiều mai công nhân lên đó làm việc lại rồi! :D:D:D:D Với điều kiện có dùng phụ gia nhé :D

KSXD.Mung
28-02-2011, 11:59 AM
hj..chắc thầy nói trường hợp ko có phụ gia.

sonxd2003
28-02-2011, 12:05 PM
hj..chắc thầy nói trường hợp ko có phụ gia.
éc éc, hồi năm 2009 đi giám sát nhà phố dưới sg, betong sàn đổ tay, cho nghỉ đúng 24h sau đó đi lại làm việc bình thường:D, tất nhiên là hạn chế gây chấn động mạnh.betong ko phụ gia nhé hehe

sumiscute
28-02-2011, 12:25 PM
éc éc, hồi năm 2009 đi giám sát nhà phố dưới sg, betong sàn đổ tay, cho nghỉ đúng 24h sau đó đi lại làm việc bình thường:D, tất nhiên là hạn chế gây chấn động mạnh.betong ko phụ gia nhé hehe
dạ, đúng rùi, bên ngoài chỉ cần chờ sau 1 ngày cho bề mặt bê tông "cứng cứng" 1 tý là người ta làm tiếp hà. khi e làm đồ án thì cũng vậy (nếu sợ Thầy ko chịu thì tăng lên 2 ngày) vì cofa, cây chống còn mà. đừng "khiêu vũ" trên đó là dc. chứ chờ 2-3 ngày thì đói mất. :D

donchihotte
28-02-2011, 03:14 PM
nhưng mà các bác fải chú ý là không nên chất tải nhiều, đi lại nhiều, làm chấn động mạnh gây rung lắc vì như thế có thể dẫn đến những sự cố như gãy dàn chống, giàn giáo, hoặc sau này bt sàn sẽ bị nứt chân chim nhìn mất thẩm mĩ lắm. Nếu dùng fụ gia thì cũng fải đảm bảo thời gian như trong hướng dẫn của fụ gia và fải đảm bảo dưỡng hộ BT sàn nữa.
Cho nên dù biết là đói nhưg cũng fải làm việc cho có uy tín chứ, đv nào thi công xong mà nhìn lên thấy cái mảng trần nứt be bét thì ai dám thuê nữa ??

chuyangsing
28-02-2011, 04:36 PM
Các bác làm nhà dân cứ phang ngang cho kịp giao nhà, chứ đổ BT sàn 24h mà cho CN đi lại trên đó rồi bảo " hạn chế gây chấn động mạnh" với mấy ông thợ nề láu cá có mà nứt ngầm hết, thì người có chuyên môn bảo "not yes". hixx
BT có phụ gia thì căn cứ cường độ BT đạt >75% theo chỉ dẫn của Phụ gia mà tiến hành công tác tiếp theo.
BT không có phụ gia thì công tác bão dưỡng giữ ẩm cho BT ninh kết và đạt cường độ >75% ( ít nhất 5 ngày)
BT sàn bản mỏng lắm, lưu ý!!!

TUANDUNG1007
28-02-2011, 05:31 PM
Nếu theo như một số bác viết ở trên là 2-3 ngày rồi thậm chí 12-14 ngày đối với sàn thì tiến độ thực tế ở các dự án như Keangnam, Indochina,...là 5-6 ngày đều là bốc phét à . Thông thường như ở dự án em là Habico Tower thì 6 giờ tối hôm này đổ bêtông xong thì sáng sớm hôm sau (sau 12 tiếng)là có thể làm công tác trắc địa, tập kết thép cột, ván khuôn cột trên mặt sàn rồi . Lúc này bề mặt bêtông đã cứng và có khả năng chống bong bề mặt khá tốt rồi .

votinh_tmv
28-02-2011, 07:03 PM
tôi cũng thấy nhà dân dụng đổ sàn xong khoảng 2-3 ngay la cong nhan len lam tiep roi(ko phụ da)

sonxd2003
28-02-2011, 08:05 PM
Các bác làm nhà dân cứ phang ngang cho kịp giao nhà, chứ đổ BT sàn 24h mà cho CN đi lại trên đó rồi bảo " hạn chế gây chấn động mạnh" với mấy ông thợ nề láu cá có mà nứt ngầm hết, thì người có chuyên môn bảo "not yes". hixx
BT có phụ gia thì căn cứ cường độ BT đạt >75% theo chỉ dẫn của Phụ gia mà tiến hành công tác tiếp theo.
BT không có phụ gia thì công tác bão dưỡng giữ ẩm cho BT ninh kết và đạt cường độ >75% ( ít nhất 5 ngày)
BT sàn bản mỏng lắm, lưu ý!!!

Khà khà, may là ý thức của các bác thợ ở công trưởng mình giám sát đều tốt nên cũng ổn. Mấy ngày như vậy mình cũng ko dám lơ là việc giám sát hehe

luntit
28-02-2011, 08:41 PM
Nếu theo như một số bác viết ở trên là 2-3 ngày rồi thậm chí 12-14 ngày đối với sàn thì tiến độ thực tế ở các dự án như Keangnam, Indochina,...là 5-6 ngày đều là bốc phét à . Thông thường như ở dự án em là Habico Tower thì 6 giờ tối hôm này đổ bêtông xong thì sáng sớm hôm sau (sau 12 tiếng)là có thể làm công tác trắc địa, tập kết thép cột, ván khuôn cột trên mặt sàn rồi . Lúc này bề mặt bêtông đã cứng và có khả năng chống bong bề mặt khá tốt rồi .

Mình đồng ý với ý kiến của ban.Ko biết mấy ct lớn thế nào chứ nhưng nhà dan thì chỉ cẩn đợi 1 ngày là có thể lấy tim + dựng cột và đổ bt cột

ngocdung_const
18-03-2011, 10:15 PM
Đổ sàn xong mà chờ 2,3 ngày sau mới lên thi công tiếp => các bác thầu đói hết....
Thường thì chiều nay đổ xong, sáng hôm sau đã thấy kéo thép và ván khuôn cột lên thi công tiếp rồi. => nhắc các bác công nhân đặt thép và ván khuôn nhẹ 1 tí, không được chất tải tập trung 1 chỗ, => ổn.

buihuubang
19-03-2011, 05:10 PM
theo minh thấy thì chiều hôm nay đổ xong thì hôm sau có thể lên được rồi.Vẫn phải phủ bao để bảo vệ bê tông nhưng đi cũng ok

phuonglam
24-03-2011, 01:22 PM
cho minh hoi " thoi gian bat dau ninh ket va ket thuc ninh ket cua betong la bao nhiu ak "

thanghaisori
28-09-2011, 07:16 PM
Đề nghị trích dẫn tiêu chuẩn nào cho phép 2-3 ngày đi các bạn.

ben minh thi cong san cap du ung luc, do be tong san M400r7 da 2 ngay ma giam sat khong dung thep cot, minh thay vo ly qua ma khong co tai lieu nao de giai trinh

lehuuthu
28-09-2011, 07:35 PM
bạn coi giáo trình bê tông cốt thép 1

lanhchua_la2
02-10-2011, 09:44 PM
tùy theo mác BT cao hay thấp,tùy theo điều kiện nhiệt độ môi trường,tùy theo phụ gia.....Tất cả mọi thứ đều ảnh hưởng tới thời gian đông kết của BT sàn.Nếu dùng mác BT cao thì khoảng 1 ngày có thể làm VK cột được rồi

vanhuyxdk2
02-10-2011, 11:05 PM
em thấy cônng trinh cư đủ 12h là mấy a đã nên nấy tim cột và chuẩn bị nối thép cột rồi.ko phải đợi lâu vậy đâu
con nhà phố theo nguyên tắc là như vây,e con thấy họ đổ bêtong sàn cho xe rùa chạy âm ầm làm thép sàn chịu momen âm thành momen dương hết có xao đâu:D:D:D:D:D
quan trong xau thi công mình chất tải nên đó ra xao
co nứt thì cũng còn lâu mới sập.mà đến lúc gần xập thì họ có tiền làm cái mới lại có việc cho anh em xd mình làm heeeeeeeeeeee:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

anhluoc
02-10-2011, 11:37 PM
Các bác lại nói kiểu " Thấy người ta làm rồi có sao đâu?" - Cái này để cho mấy ông chủ nhà dân nói thì hợp lý hơn. Bác nào có TC rõ ràng không trích ra cho anh em tham khảo luôn!

duckhahoang
03-10-2011, 12:05 AM
Đợi sau 2-3 ngày thì bên thi công chết đói luôn.bên em thì cứ sau 24h là rủ nhau lên trắc đạt tim cột rồi chuyển cốt pha và sắt thép lên làm rồi.chủ yếu là bảo mấy bác công nhân đi lại nhẹ nhàng và để ở trên các dầm thôi.nếu bác nào có tiêu chuẩn nào về vấn đề này thì pots lên cho mọi người tham khảo với.

vanhuyxdk2
03-10-2011, 12:11 AM
Đợi sau 2-3 ngày thì bên thi công chết đói luôn.bên em thì cứ sau 24h là rủ nhau lên trắc đạt tim cột rồi chuyển cốt pha và sắt thép lên làm rồi.chủ yếu là bảo mấy bác công nhân đi lại nhẹ nhàng và để ở trên các dầm thôi.nếu bác nào có tiêu chuẩn nào về vấn đề này thì pots lên cho mọi người tham khảo với.

nêu làm sàn ứng lực trước không dầm thì để ở đâu,lúc đó càng đói
mà làm theo tháng sợ gì muốn nghỉ mấy ngày cũng được .chậm tiến độ thì chết chung,em không muốn nói ró chứ công nhân và bọn em vẫn đi bình thường đừng mang búa mà đập là được

duckhahoang
03-10-2011, 12:25 AM
nêu làm sàn ứng lực trước không dầm thì để ở đâu,lúc đó càng đói
mà làm theo tháng sợ gì muốn nghỉ mấy ngày cũng được .chậm tiến độ thì chết chung,em không muốn nói ró chứ công nhân và bọn em vẫn đi bình thường đừng mang búa mà đập là được

nhưng chỗ em lại ăn lương khoán theo ngày bác ah.Khổ thế đấy. Nghỉ ngày nào là trừ lương ngày đó. thế mới đau.cứ như thế công nhân chết đói cả.còn vừa nãy em nói là nhà có dầm sàn vì chiều dày mỏng mà bác chứ không dầm thì nó phải khác chứ bác.

vanhuyxdk2
03-10-2011, 12:30 AM
nhưng chỗ em lại ăn lương khoán theo ngày bác ah.Khổ thế đấy. Nghỉ ngày nào là trừ lương ngày đó. thế mới đau.cứ như thế công nhân chết đói cả.còn vừa nãy em nói là nhà có dầm sàn vì chiều dày mỏng mà bác chứ không dầm thì nó phải khác chứ bác.

hhhhhhhheeeeeeeee thế 1 ngày được bao nhiêu k thế phải làm theo mùa ah?mùa nắng làm còn mùa mưa ở nhà nhậu ah,chơi thế là ko đep,phải có lúc này lúc khác chứ :D:D:D:D:D:D

duckhahoang
03-10-2011, 12:41 AM
hhhhhhhheeeeeeeee thế 1 ngày được bao nhiêu k thế phải làm theo mùa ah?mùa nắng làm còn mùa mưa ở nhà nhậu ah,chơi thế là ko đep,phải có lúc này lúc khác chứ :D:D:D:D:D:D

Thế mới đói chứ bác.Em làm ở hải phòng.Lưong thì tính như thế này bác ạ:(hệ số*lương doanh nghiệp)/30+tiền ăn trưa 1 ngày cộng cả xăng 15l/tháng và tiền điện thọai thị dc gần 15k 1 ngày thui bác.còn công nhân thì làm ăn theo khối lượng.thế mới đói chứ bác.

mrthanhuct
03-10-2011, 09:28 AM
mình cũng làm theo công nhật, đói như ngan. mà sao ko có vị tiền bối nào cho xin cái tiêu chuẩn để anh em yên tâm vây? :D

maivohoangan
03-10-2011, 11:46 AM
Vấn đề chính thi ko vô dc. các bác cứ nói linh tinh đi đâu ko thoy.

babbosmart
08-04-2013, 11:26 PM
còn phụ thuộc mùa nào nữa mà bác

babbosmart
08-04-2013, 11:29 PM
cho minh hoi " thoi gian bat dau ninh ket va ket thuc ninh ket cua betong la bao nhiu ak "

sau 2 tiếng là bắt đầu ninh kết rùi bạn? sau 2 tiếng đổ bê tông ấy

vanthien1408
09-04-2013, 10:57 AM
mấy bác thi công mà bình luận vậy tôi không đồng ý cho lắm.không thể nói theo kiểu chung chung như vậy được.đã làm thi công thi phải có kế hoạch chứ sao nói là chờ để mà chết đói.trong thời gian chờ ta có thể cho xây tường và làm các công việc khác. Mình là dân thi công nên ai có nhu cầu thảo luận thi co thể cửi mail cho minh. vanthien1408@yahoo.com.vn

nuirung85
06-08-2013, 07:28 PM
vấn đề này có gì mà phải bàn cãi nhiều các ban vào xem "tiêu chuẩn xấy dựng Việt Nam 391: 2007 do hội công nghiệp bê tông Việt Nam biên soạn, bộ xây dựng ban hành theo Quyết định số 16/2007/ QĐ - BXD ngày 25/4/2007. tiêu chuẩn này thay thế tiêu chuẩn TCVN 5592 - bê tông nặng - yêu cầu bảo dưỡng tự nhiên" ở vùng nào tháng nào thì cứ theo đó mà làm là ok:D

thanhkgkg
07-08-2013, 01:11 AM
Thanks !!!

em làm nhà phố bữa chiều đổ bê tông sàn xong, tối lên tưới nước. hôm sau là anh em lên sàn đổ cột rồi. nghỉ làm thì mấy anh em thợ thầy còn con em nhỏ ở nhà khóc ghê lắm:o

freeway2207
07-08-2013, 09:26 AM
Thanks !!!

Bê tông đổ hôm trước, hôm sau là có thể triển khai công tác tiếp theo được rồi. Lưu ý phải đợi bê tông đủ tuổi mới được tháo giáo chống, được quy định theo TCVN 4453:1995.

Công ty cổ phần dây lưới thép nam định (http://winesco.vn)

Tranthuyks
07-08-2013, 03:19 PM
Hôm nay đổ bê tông sàn xong . Ngày hôm sau là bắt đầu lấy tim, trục, lắp dựng cốt thép cột, rồi nhấn thép nữa (nếu có)(nhấn cho êm êm chút ko mấy ông giám sát đánh chết:D:D), lắp dựng ván khuôn, đổ bê tông cột.

namdinh1991
07-08-2013, 04:33 PM
em nhớ là khi bt đạt dk 75% mới dk tháo cốp pha,còn ch thi công tiếp phần trên thì chỉ cần sau khi bt ngưng kết dầu xong là ok, nhưng thừong là để mất 6 tới 12 tiếng ng ta mới làm việc trên đấy, chứ bthuong bt chi can 3 tiếng sau khi trộn mà không phụ gia thiff đã đông kết ban đầu.

truong52xd2
08-08-2013, 10:07 AM

Bê tông thì đổ xong là nó linh kết luôn chứ bạn.
Cường độ bê tông phát triển theo hàm số Logarit
Ln(Rn)/Ln(R28)=Ln(t)/Ln(28)
Còn thời gian để được thao tác trên sàn BT theo tiêu chuẩn là 1 chuyện (khoảng 2 ngày để BT đạt cường độ 20-25%) còn thực tế mình thi công thì hôm trước hôm sau mình cho thao tác luôn.Ko vấn đề gì cả.1 số bác nhầm 7 ngày hay 14 ngày gì đó là thời gian tháo dỡ cốp pha

tranlong82
15-08-2013, 10:57 AM
Thanks !!!
Đọc qua câu trả lời không thấy ai nói đến kích thước kiến trúc. Dầm khẩu độ khác nhau thì thời gian ninh kết cũng khác nhau đấy, suy ra thời gian nghỉ sau đổ bê tông đến khi chất tải tiếp cũng khác nhau mà. Mọi người xem lại nhé.

QuyHoi_KSXD
15-08-2013, 12:02 PM
Thời gian tháo dỡ cốp pha của các cấu kiện: Bản, dầm, vòm phụ thuộc vào nhịp của chúng và cường độ bê tông đạt được theo bảng sau:

phamhung_a3
15-08-2013, 02:45 PM
Hôm nay đổ sang sáng hôm sau là làm công tác sàn trên là được rồi mà bạn.

QuyHoi_KSXD
15-08-2013, 02:53 PM
Hôm nay đổ sang sáng hôm sau là làm công tác sàn trên là được rồi mà bạn.

Chắc là bê tông của bạn có dùng phụ gia đông cứng nhanh cho nên nó đạt 70% cường độ của R28 chỉ trong 24h, tức là hôm nay đổ bê tông thì sáng hôm sau là lên nóc sàn là lên nóc sàn ngon rồi. Còn đổ bê tông thường thì theo bảng trên để tháo dỡ cốp pha thôi.

Badinhtan
15-08-2013, 03:20 PM
Chắc là bê tông của bạn có dùng phụ gia đông cứng nhanh. Còn bê tông thường thì theo bảng trên để tháo dỡ cốp pha

Hihi. Bác Quyhoi nhầm rồi nhé. Thi công thao tác khác với tháo dỡ côppha nhé.:D.

Badinhtan
15-08-2013, 03:50 PM
Chắc là bê tông của bạn có dùng phụ gia đông cứng nhanh cho nên nó đạt 70% cường độ của R28 chỉ trong 24h, tức là hôm nay đổ bê tông thì sáng hôm sau là lên nóc sàn là lên nóc sàn ngon rồi. Còn đổ bê tông thường thì theo bảng trên để tháo dỡ cốp pha thôi.

Hihi. Phụ gia này đắt lắm Bác Quyhoi à. Không dùng được vì Bác có nghỉ cả tháng cũng chưa chắc đã tốn kém bằng cái này:D

sonbanggroup
15-08-2013, 04:25 PM
bác có cách tính rất chi là độc đáo :)

QuyHoi_KSXD
15-08-2013, 05:07 PM
Hihi. Phụ gia này đắt lắm Bác Quyhoi à. Không dùng được vì Bác có nghỉ cả tháng cũng chưa chắc đã tốn kém bằng cái này:D

Sau 2 ngày đổ bê tông thì cường độ bê tông (không dùng phụ gia) xác định theo công thức:
Rt = 0.7 x R28 x log(2) = 0.7*110*0.3 = 23kg/cm2, đạt 20% R28
Lúc này cũng vừa đủ để làm các công tác đi lại nhẹ nhàng trên sàn
Không dùng phụ gia, mà 1 ngày cho công nhân leo trèo lên sàn, rồi ném, vứt, quăng quật cốp pha trên sàn thì rất dễ lên nóc nhà là lên nóc nhà, bắt con gà là bắt con gà. Thôi cứ 2 ngày cho nó chắc chắn

theanhdo
15-08-2013, 05:11 PM
Thanks !!!

Theo quy định thì là mùa hè 1 ngày, mùa động 2 ngày, còn thực tế thì đổ hôm nay thì ngay mai có thể treo lên được

xuantung282
07-05-2014, 05:55 PM
các bác cho em hởi, thoi gian cho ninh kết cua bê hỗn hợp bê tông là bao nhiêu giờ kê từ khi trộn. em cảm ơn gửi giúp em cau trả lời ve mail: nguyenxuantung28@gmail.com nhe

ducthuytc
09-05-2014, 04:44 PM
theo tiêu chuẩn thì 10 ngày trở lên. nhưng nếu thi công đổ cả cột nữa thì đổ cột trước sau 1-2h thì đổ sàn.

huynhducxd
09-05-2014, 09:23 PM
Thời gian tháo dỡ cốp pha của các cấu kiện: Bản, dầm, vòm phụ thuộc vào nhịp của chúng và cường độ bê tông đạt được theo bảng sau:

Chỉ cường độ này thôi sao đủ được Bác....
VD đổ sàn tầng 2 xong 10 ngày là tháo. Vậy khi đổ Bt sàn tầng 3 thì lấy cái gì chịu được hết tải trọng từ sàn 3 xuống,.....Cho em hỏi mấy Bác, mình sàn tầng 2 có chịu hết nổi tải trọng khi đổ của sàn tầng 3 không....
...... :D :mad: Hơi khó hiểu một chút..... Ngẫm cho ra em nói đúng sai nhé Bác...:o