PDA

View Full Version : Cấu tạo nút khung

baocat66
12-07-2011, 05:20 PM
mạn phép hỏi mấy mọi người vấn đề nhỏ, e tìm mãi mà vẫn chưa thông, mong mấy a thông cho e :). về cấu tạo nút khung thì trong "sách sổ tay kết cấu công trình" của tác giả Vũ Mạnh Hùng đã trình bày rất rõ.
vấn đề của e là thế này, tại những nút khung trên cùng của khung, thép cột e bố trí như trong sổ tay kết cấu, túc là tới đỉnh dầm trên cùng thì cắt, khi đi sửa bài thì thầy có nói tại sao ko neo thép cột vào dầm mà lại cắt, nút này là nút nguy hiểm nên phải neo vào, (ý thầy là cốt thép kéo đến đỉnh dầm và bẻ cong 1 đoạn khoảng 30d cho neo vào dầm) e thấy trong sách cũng như trong thực tế đến đỉnh dầm trên cùng là cắt thôi, theo mọi người thì có cần neo không, khi nào neo và khi nào ko cần neo(đây là câu thầy hỏi :D), mong đuọc mọi người giúp đỡ

hung.kta2006
12-07-2011, 05:24 PM
mạn phép hỏi mấy mọi người vấn đề nhỏ, e tìm mãi mà vẫn chưa thông, mong mấy a thông cho e :). về cấu tạo nút khung thì trong "sách sổ tay kết cấu công trình" của tác giả Vũ Mạnh Hùng đã trình bày rất rõ.
vấn đề của e là thế này, tại những nút khung trên cùng của khung, thép cột e bố trí như trong sổ tay kết cấu, túc là tới đỉnh dầm trên cùng thì cắt, khi đi sửa bài thì thầy có nói tại sao ko neo thép cột vào dầm mà lại cắt, nút này là nút nguy hiểm nên phải neo vào, (ý thầy là cốt thép kéo đến đỉnh dầm và bẻ cong 1 đoạn khoảng 30d cho neo vào dầm) e thấy trong sách cũng như trong thực tế đến đỉnh dầm trên cùng là cắt thôi, theo mọi người thì có cần neo không, khi nào neo và khi nào ko cần neo(đây là câu thầy hỏi :D), mong đuọc mọi người giúp đỡ
đúng mà tại các nút trên cùng thì thường người ta thường bẻ cong thép cột vào dầm để liên kết.vì nhũng nút khung trên cùng thường là lệch tâm lớn và tỷ số e/h lớn.bẻ thép cột như thế bạn cũng coi như là thép cột chờ ở móng ý thép cũng đc bẻ vào để liên kết mà
nên neo khi tỷ số e/h> o,25 còn nhỏ hơn thì k cần neo cũng đc.mình nghĩ là như thế

baocat66
12-07-2011, 05:35 PM
đúng mà tại các nút trên cùng thì thường người ta thường bẻ cong thép cột vào dầm để liên kết.vì nhũng nút khung trên cùng thường là lệch tâm lớn và tỷ số e/h lớn.bẻ thép cột như thế bạn cũng coi như là thép cột chờ ở móng ý thép cũng đc bẻ vào để liên kết mà
nên neo khi tỷ số e/h> o,25 còn nhỏ hơn thì k cần neo cũng đc.mình nghĩ là như thế

nhưng trong sổ tay, mình thấy lệch tâm lớn cũng đâu có neo, mình nghĩ thép dầm đã neo vào cột 1 khoảng >=35d rồi mà có nhất thiết phải neo thép cột nữa ko :confused:

hanhpro10
12-07-2011, 05:37 PM
Để mình nõi rõ hơn ý của bạn Hưng

- với eo/h <0.25 (tức momen nhỏ ) thì neo thép dầm xuống cột và thép cột neo vào dầm đúng 1 đoạn lan (tự tính theo công thức)

- với 0.25< eo/h < 0.5 momen tăng đỏi hỏi neo cốt thép dài hơn 1 đoạn lan + 20d

- với eo/h > 0.5 lúc này momen lớn ta vát góc và phối hợp cốt thép trong cột làm cốt thép chịu lực cho dầm

hanhpro10
12-07-2011, 05:41 PM
nhưng trong sổ tay, mình thấy lệch tâm lớn cũng đâu có neo, mình nghĩ thép dầm đã neo vào cột 1 khoảng >=35d rồi mà có nhất thiết phải neo thép cột nữa ko :confused:

35D hay bao nhiêu D bạn vẫn phải tính Lan theo công thức. Nếu có động đất thì có thể lên đến 45D đó , mà bạn thấy rằng khi thi công thép dầm chỉ neo dc đến đáy coppha dầm chứ dài quá cũng k dc đúng k ? :D

hung.kta2006
12-07-2011, 05:45 PM
35D hay bao nhiêu D bạn vẫn phải tính Lan theo công thức. Nếu có động đất thì có thể lên đến 45D đó , mà bạn thấy rằng khi thi công thép dầm chỉ neo dc đến đáy coppha dầm chứ dài quá cũng k dc đúng k ? :D

chuẩn đấy nếu đoạn neo cốt thép dầm quá lớn nếu tính kháng chấn thì lên tới 45d hoặc là cao hơn nhưng khi mình thi công thì đoạn neo thép dầm vào cột lớn lắm chỉ bằng bề rộng cột+với chiều cao của dầm là cùng.

baocat66
12-07-2011, 05:45 PM
cám ơn 2 bạn, tại trong sách nói không rõ lắm nên mình phân vân ko biết thế nào

hung.kta2006
12-07-2011, 05:47 PM
cám ơn 2 bạn, tại trong sách nói không rõ lắm nên mình phân vân ko biết thế nào

diễn đàn là nơi a e học hỏi lẫn nhau mà.
@ hạnh:cậu đi làm ở đâu chưa..

baocat66
12-07-2011, 05:51 PM
oh mình nhầm sorry:D

hanhpro10
12-07-2011, 05:51 PM
diễn đàn là nơi a e học hỏi lẫn nhau mà.
@ hạnh:cậu đi làm ở đâu chưa..

@Hưng: thất nghiệp đến nay ngót 21 ngày rồi :( and you ?

hung.kta2006
12-07-2011, 05:57 PM
mình đang làm tốt nghiệp bạn ah, chưa đi làm, mình đang lo đây:D, cuối tháng là xong mà ko biết có xong ko :D:D

uhm cố lên bạn mình cũng mới tn chưa đc 1 tháng..

hung.kta2006
12-07-2011, 05:58 PM
@Hưng: thất nghiệp đến nay ngót 21 ngày rồi :( and you ?

uh mình cũng thế mình cũng đang tham khảo tìm trên mạng mà chưa đc hầu như tuyển dụng toàn đòi hỏi kinh nghiệm.cậu định đi tc hay tk.

baocat66
12-07-2011, 05:58 PM
uhm cố lên bạn mình cũng mới tn chưa đc 1 tháng..

cám ơn b chúc 2 b sớm tìm được công việc ưng ý :)

hanhpro10
12-07-2011, 06:01 PM
uh mình cũng thế mình cũng đang tham khảo tìm trên mạng mà chưa đc hầu như tuyển dụng toàn đòi hỏi kinh nghiệm.cậu định đi tc hay tk.

cứ có việc là tớ làm, trong HN thôi :D chúc cậu may mắn

ghe_gom
13-07-2011, 11:47 AM
Neo nếu như ở đó chỉ có 2 phần tử liên kết với nhau, còn từ 3 phần tử trở lên không cần neo đâu bạn ạ!

lukhach_hkv
13-07-2011, 12:05 PM
Neo nếu như ở đó chỉ có 2 phần tử liên kết với nhau, còn từ 3 phần tử trở lên không cần neo đâu bạn ạ!

mình nghĩ thầy hỏi như thế là để xem bạn có hiểu về cấu tạo nút hay không thôi! thực ra thì dù là cấu tạo nút hay cấu tạo gì đi nữa thì khi đưa ra như thế đều dựa trên cơ sở tính toán khả năng chịu lực của chi tiết cấu tạo đó.tuy nhiên thì cũng cần phải chú ý tới thi công.mình đồng ý là neo thép dầm vào cột cùng lắm cũng chỉ bằng hc+hd,vì khi thi công người ta sẽ đổ cột tới đáy dầm(mạch ngừng) rồi thì mới đổ dầm,như thế muốn neo vào thì phải đặt thép dầm vào cột trước ->phức tạp.
hồi trước mình làm đồ án thì thầy ko hỏi là cấu tạo như thế nào mà yêu cầu phải tính toán rõ ra xem nó có thể đủ khả năng chịu đc nội lực như thế không.

mình mới ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm mong mọi người giúp đỡ góp ý!

sobroka
16-07-2011, 11:50 PM

Cái tất cả phải phụ thuộc vào biển đồ bao momen và độ lệch tâm Eo/h bạn à.trong sách đó cũng có nêu rõ về cái nút khung này.mà khi đã nói là nút khung thì bắt buộc phải neo thép.không bao giờ được cắt.
Bạn xem kỹ lại sách nhé có thể bạn đang xem nhầm trường hợp dầm gối lên tường.trường hợp này làm việc là 1 khớp thì không cần neo bạn ạ.

minhtrong
13-04-2014, 09:46 PM
Em đang làm đồ án tốt nghiệp. thầy yêu cầu kiểm tra điều kiện mở nách đỉnh cột để đỡ dầm sàn tầng trên cùng. có ai biết công thức tính toán về ĐK này chỉ giúp Em với. Em cám ơn nhiều