PDA

View Full Version : Đất đắp K98?

hoaanhtuc87
02-04-2012, 02:23 PM
mọi người ơi.cho mình hỏi khi đắp đất K98 thì gama max có phải theo yêu cầu gì không nhỉ. tức là >= bao nhiêu không. chỗ mình đang đắp K98 mà làm đầm nén tiêu chuẩn xác định ga ma max thấy bên TVGS bảo thấp quá, không đạt yêu cầu. vậy thế nào thì là thấp, bao nhiêu thì là cao. mình tìm trong 4447 với 346-06 cũng k thấy có. giúp mình với.....:(:(:(

phandungdkt
02-04-2012, 03:03 PM
chả phải cái gì cả K98 đã nói lên tất cả đạt 98% của gama c max. Còn ông TVGS kết luận thế có mấy khả năng sau :
1- đất đắp có vẫn đề ( tự nhiên phát sinh ra thằng thấp trong khi kết quả kiểm tra tại mỏ hay tài liệu thiết kế cao)
2- Kết quả của bạn có sai số dẫn tới sai lệch kết quả so với 1 dẫy kết quả trước đây
3 - Thằng cha tư vấn giám sát chả hiểu mẹ gì về K chặt cả
CÒn thấp hay cao đấy là trời sinh ra thế đố thằng nào đầm đất bazan mà có gama vượt qua 1.5 g/cm3

HungGeoPro6
02-04-2012, 04:07 PM
chả phải cái gì cả K98 đã nói lên tất cả đạt 98% của gama c max. Còn ông TVGS kết luận thế có mấy khả năng sau :
1- đất đắp có vẫn đề ( tự nhiên phát sinh ra thằng thấp trong khi kết quả kiểm tra tại mỏ hay tài liệu thiết kế cao)
2- Kết quả của bạn có sai số dẫn tới sai lệch kết quả so với 1 dẫy kết quả trước đây
CÒn thấp hay cao đấy là trời sinh ra thế đố thằng nào đầm đất bazan mà có gama vượt qua 1.5 g/cm3
Em trôn thêm cốt liệu thô hoàn toàn có thể lớn hơn 1.5 đấy.

NGOC_IBST
02-04-2012, 04:15 PM

Cần gì phải trộn thêm. Lấy luôn cục đá mà làm thí nghiệm thì có khi nó còn lớn hơn nữa.:D:D:D

Khi trộn thêm là đã thay đổi cấp phối nguồn đất rồi. Lúc này thì phải làm lại cái TN trong phòng để xác định cái gamma khô mới.

HungGeoPro6
02-04-2012, 04:25 PM
Cái vấn đề này khi thiết kế đường trên Lai Châu chúng em đã gặp tình trạng này rồi. Do đất đắp có hàm lương sét quá nhiều dẫn đến ko lu nèn được (bị lượn Sóng cũng như không đầm được K95 & K98) sau này bên em đề nghị lấy các cốt liệu của mỏ đá trộn thêm vào. Kết quả rất ổn.

NGOC_IBST
02-04-2012, 04:35 PM
Cái vấn đề này khi thiết kế đường trên Lai Châu chúng em đã gặp tình trạng này rồi. Do đất đắp có hàm lương sét quá nhiều dẫn đến ko lu nèn được (bị lượn Sóng cũng như không đầm được K95 & K98) sau này bên em đề nghị lấy các cốt liệu của mỏ đá trộn thêm vào. Kết quả rất ổn.

Thực chất thì cái cách này chính là biện pháp gia cường cốt liệu đắp. Khi này, cốt liệu đắp của bạn không còn là cái cốt liệu của đất trước đó nên phải làm lại cái anh Procto trong phòng với cốt liệu đất đắp mới. Tuy nhiên, nhiều người thiên về hình thức sự việc và không hiểu bản chất thật sự của cái việc quy định K= bao nhiêu đó nên đã làm sai về nguyên tắc. Nếu cái này của các bạn có thể chấp nhận được thì cái sau đây cũng có thể chấp nhận được.

Làm Procto cho đất sét. Sau đó lấy cát để đắp. So sánh gamma khô hiện trường của cát với gamma khô trong phòng của sét thì sẽ dễ đạt k >1.

Túm lại là làm sai mà không biết đã làm sai thì thường hay khoái chí và cứ tưởng rằng đó là sáng kiến. :D:D:D

hoaanhtuc87
02-04-2012, 06:26 PM

dạ.vấn đề nó là thế này.e đắp K98 bằng cấp phối đất đồi, nhưng nhiều sét và đất cục.gama max xác định đc là 1.909. mà bên TVGS họ bảo thấp, bắt mâý thằng thí nghiệm dã đi dã lại.theo các pro thé là thấp hay cao ạ.bình thường cấp phối đất đồi đắp K98 (đất tốt, đúng tiêu chuẩn) thì thường có gama max bằng bao nhiêu ạ ?

coleone
03-04-2012, 02:24 AM
Thấp hay cao thì vẫn là nó chứ gì đâu, có đầm 100 chày nó cũng không nên được b nhiêu đâu, Làm thí nghiệm thì phải khách quan chứ. lấy gam ma đất đắp/ gama max>= 98% là được. cái gama là do thí nghiệm mà ra, có phải bịa đâu mà kêu thấp đòi kéo lên.

nguyencongoanh
03-04-2012, 09:12 AM
dạ.vấn đề nó là thế này.e đắp K98 bằng cấp phối đất đồi, nhưng nhiều sét và đất cục.gama max xác định đc là 1.909. mà bên TVGS họ bảo thấp, bắt mâý thằng thí nghiệm dã đi dã lại.theo các pro thé là thấp hay cao ạ.bình thường cấp phối đất đồi đắp K98 (đất tốt, đúng tiêu chuẩn) thì thường có gama max bằng bao nhiêu ạ ?

1. Nếu ông TVGS bảo gammak max thấp thì xin mời ông ấy chứng kiến cái Protor trong phòng đúng với tiêu chuẩn mà dự án qui định.

2. Nếu nhà thầu làm đúng thì mời ôn TVGS đúng giờ vui lòng ở hiện trường để kiểm tra lấy dung trọng hiện trường, từ đó mà có độ chặt hiện trường.

3. Nếu đấy là đất bazan có lẫn laterit thì như bác phandungdkt đã nói bên trên gammak, max không thể quá 1.5g/cm3

4. Thông thường mỏ hay nguồn vật liệu đã được duyệt trước khi thi công đại trà do đó bảo rằng nó bé thì hơi lạ (nếu như nhà thầu đầm đúng qui trình đã đề ra chẳng hạn lu 10 tấn đi bao nhiêu lượt....)

5. Nói với ông TVGS, ở đây chúng em làm theo kết quả thí nghiệm của phòng TN đã được TVGS phê duyệt thì không lẽ thằng phòng TN này làm sai. Nếu nghi ngờ có thể đưa đến phòng TN độc lập có uy tín khác để đối chứng. Nếu mà kết quả giống nhau thì xin mời TVGS bỏ tiền túi mà trả....

P/S: Nếu nhà thầu cứng và có kiến thức thì TVGS có mà gây khó dễ được chăng (trừ phi làm bậy). Tuy nhiên thi công thì phải lúc này lúc kia, nên dĩ hòa vi quí là tốt nhất:D Bác cứ tổ chức giao lưu thường xuyên thì nó đủ hết đấy thôi.

linhwru
03-04-2012, 01:11 PM
mọi người ơi.cho mình hỏi khi đắp đất K98 thì gama max có phải theo yêu cầu gì không nhỉ. tức là >= bao nhiêu không. chỗ mình đang đắp K98 mà làm đầm nén tiêu chuẩn xác định ga ma max thấy bên TVGS bảo thấp quá, không đạt yêu cầu. vậy thế nào thì là thấp, bao nhiêu thì là cao. mình tìm trong 4447 với 346-06 cũng k thấy có. giúp mình với.....:(:(:(

Thực ra thì với mỗi loại đất đắp.Chúng ta phải tiến hành thí nghiệm xác định độ chặt = thí nghiệm đầm Proctor --> kết quả thu được là gamma khô max trong liệt kết quả có thể vẽ nên đường parabol trên trục tọa độ với X là độ ẩm ,Y là gamma khô.
Từ đó,khi quy định K95,K98 là tùy cấp công trình.
Kết luận: K là tỉ số giữa gamma khô ở hiện trường và gamma khô max=thí nghiệm Proctor.
Rút cục là chém vậy có đúng ko các bác.:D

hoaanhtuc87
03-04-2012, 06:57 PM
Thực ra thì với mỗi loại đất đắp.Chúng ta phải tiến hành thí nghiệm xác định độ chặt = thí nghiệm đầm Proctor --> kết quả thu được là gamma khô max trong liệt kết quả có thể vẽ nên đường parabol trên trục tọa độ với X là độ ẩm ,Y là gamma khô.
Từ đó,khi quy định K95,K98 là tùy cấp công trình.
Kết luận: K là tỉ số giữa gamma khô ở hiện trường và gamma khô max=thí nghiệm Proctor.
Rút cục là chém vậy có đúng ko các bác.:D

Đúng là nếu hiểu hòm hòm thì như thế. nhưng theo mình nghĩ nhiều khi ta chỉ nói tắt là đắp K98 chứ thực ra đúng ra nó phải là cấp phối đất đồi đắp độ chặt K98. mà đã là cấp phối đất đồi thì nó phải đáp ứng tiêu chuẩn gì. hàm lượng hạt, độ sêt,chỉ số dẻo, hàm lượng sét, và gama max trong khoảng nào đấy.chứ không cứ mang đất về đầm cho nó đc 98% so với gama max của nó là okie thôi. :D:D

wasabi
03-04-2012, 10:15 PM
Đúng là nếu hiểu hòm hòm thì như thế. nhưng theo mình nghĩ nhiều khi ta chỉ nói tắt là đắp K98 chứ thực ra đúng ra nó phải là cấp phối đất đồi đắp độ chặt K98. mà đã là cấp phối đất đồi thì nó phải đáp ứng tiêu chuẩn gì. hàm lượng hạt, độ sêt,chỉ số dẻo, hàm lượng sét, và gama max trong khoảng nào đấy.chứ không cứ mang đất về đầm cho nó đc 98% so với gama max của nó là okie thôi. :D:D

việc chọn k95, k98 hay K100 gì đó là được thiết kế quyết định dựa trên nhiều thứ, trong đó gamma max chỉ là một.

Đúng bài ra mà nói thì khi thí nghiệm protor sẽ xác định được ẩm tối ưu và gamma max, sau đó người ta sẽ làm chế bị mẫu ở các độ chặt k90, 95 hay 98... rồi thí nghiệm các chỉ tiêu cường độ cùng các chỉ tiêu khác tùy theo mối quan tâm như thấm, độ tan rã, trương nở...ở các độ chặt đó, rồi thì người ta mới có cơ sở cho tính toán thiết kế, rồi thì người ta sẽ quyết định độ chặt k thích hợp là bao nhiêu.

Nôm na là thế. Như vậy nói K95 hay 98 thì đúng là chưa nói lên được điều gì là đã đảm bảo hay ko đảm bảo, nói thêm gammak max cũng chưa thể kết luận được đủ hay chưa. Đôi khi gammak max bằng 1,7 chưa chắc đã tốt bằng gammak max bằng 1,5. Nó phụ thuộc vào loại đất vật liệu, trong đó nguồn gốc cũng có vai trò đáng kể. Lưu ý, đất đồi thường tốt, nhưng có nhiều kiểu nguồn gốc khác nhau, phong hóa từ các đá khác nhau thì tính chất cũng rất khác.

Trong trường hợp của bạn hỏi, tớ cũng ko rõ là bên TVGS họ bảo thấp cái gì? nếu K98 đạt rồi thì xem lại có đúng k98 của vật liệu mà bên thiết kế đã chỉ định không? Hoặc như bạn nói, họ bắt giã đi giã lại, việc giã ''cần mẫn'' này sẽ làm đất thay đổi tính chất, cấp phối ban đầu bị phá vỡ, thường dẫn tới gamma max sẽ nhỏ đi. Ngay cả việc đầm nhiều, mạnh quá cũng có thể dẫn tới giảm gamma max.

thangpc45
07-04-2012, 04:01 PM
Theo thiển ý của em:

+ Tư vấn muốn gamma ở phòng TN để sau này khó đạt K98 hơn nên dễ bắt bẻ Nhà thầu và dễ...Chứ để tham chiếu gamma khô lớn nhất có thể tham chiếu một cách tương đối. bảng 30 TCVN 4447:1987 và theo kinh nghiệm của cá nhân qua từng dự án.

+ Nói thêm bạn có 2 loại thí nghiệm Proctor để ra độ ẩm tối ưu và gamma khô max : AASHTO T99 và AASHTO T180, nếu bên bạn có Spec thì xem kỹ Spec yêu cầu thế nào. T99 bao giờ cũng đưa ra giá trị gamma max nhỏ hơn nên dễ đạt K hơn.

Đồng ý với bác nguyencongoanh ở trên, vui vẻ với bên TVGS đi, chứ có TVGS đã " không vui" rồi thì bắt các lỗi dễ như trở bàn tay.

NGOC_IBST
07-04-2012, 05:44 PM
Xin các Bác cho em hỏi: Có sách nào quy định Hđắp=? thì được gọi là đắp cao, Hđào=? thì được gọi là đào sâu không? (Trong lĩnh vực giao thông). Em rất đang lơ mơ vèe vấn đề này.
Chúc các Bác cuối tuần vui vẻ!

Có quy định nào nói rằng người có độ cao như thế nào thì gọi là sào chọc... cây và như thế nào thì gọi là Tréc lơ mo không ??? Đó là một khái niệm tùy thuộc vào độ cao của người nói.:D:D:D Nếu bạn rahieenj trường, cứ thấy đống đất nào đắp cao hơn bạn thì đó là đắp cao đối với bạn và nhảy xuống hố mà thấy cái đầu không nhô khỏi miệng hố thì đó là đào sâu.:D:D:D

congCDXD
07-04-2012, 06:01 PM
Xin các Bác cho em hỏi: Có sách nào quy định Hđắp=? thì được gọi là đắp cao, Hđào=? thì được gọi là đào sâu không? (Trong lĩnh vực giao thông). Em rất đang lơ mơ vèe vấn đề này.

E thấy trong quyển TK Đường oto tập 2 của tác giả Dương Học Hải và Nguyễn Xuân Trục có nói về vấn đề này. Anh có thể tham khảo trong đó.

phandungdkt
07-04-2012, 07:06 PM

Bác này hài vãi em đang treo đầu dê bác lại bán thịt chó :D:D:D

phandungdkt
07-04-2012, 07:11 PM

bác nói nhiều sét mà bác thí nghiệm được 1.909 thì cũng chả nói được cái gì cả bác ạ phải có thành phần hạt chảy dẻo và độ ẩm tối ưu từ những con số đó thì các cao thủ có kinh nghiệm mới dám phán là kết quả có tin cậy hay không chứ nói chung chung như bác thì em đố ai dám kết luận là bác đúng hay sai. Em từng chứng kiến cùng một mỏ đất cùng một mầu cùng 1 thành phần hạt ( cái này là mô tả bằng mắt thôi nhé ) mà ra hai cái gama max lệch nhau 0.2 ( 1 cái 1.5 1 cái 1.7) nên phải có đủ thí nghiệm mới dám kết luận

hoaanhtuc87
07-04-2012, 08:25 PM
bác nói nhiều sét mà bác thí nghiệm được 1.909 thì cũng chả nói được cái gì cả bác ạ phải có thành phần hạt chảy dẻo và độ ẩm tối ưu từ những con số đó thì các cao thủ có kinh nghiệm mới dám phán là kết quả có tin cậy hay không chứ nói chung chung như bác thì em đố ai dám kết luận là bác đúng hay sai. Em từng chứng kiến cùng một mỏ đất cùng một mầu cùng 1 thành phần hạt ( cái này là mô tả bằng mắt thôi nhé ) mà ra hai cái gama max lệch nhau 0.2 ( 1 cái 1.5 1 cái 1.7) nên phải có đủ thí nghiệm mới dám kết luận

Dạ. theo kết quả e hóng hớt được từ chiều nay. TV đã xác định đc gama max lại là 1.95 khi giã 56 chày cối proctor.hic.quả này lu vỡ lốp rồi. trước 1.91 còn mãi không đạt :((

NGOC_IBST
07-04-2012, 08:27 PM
Dạ. theo kết quả e hóng hớt được từ chiều nay. TV đã xác định đc gama max lại là 1.95 khi giã 56 chày cối proctor.hic.quả này lu vỡ lốp rồi. trước 1.91 còn mãi không đạt :((

Vấn đề không chỉ là cái chuyện lu mà còn là ở cái độ ẩm hợp lý. Nếu độ ẩm không hợp lý thì có mà vỡ 100 cái lốp cũng chẳng đạt được chứ đừng nói 1 cái lốp.

hoaanhtuc87
07-04-2012, 08:28 PM

cái này bạn xem 4054-2005 nhé. nói rất rõ H đắp bao nhiêu thì phải đánh cấp, H đào bao nhiêu thì phải dật mái :D

phandungdkt
08-04-2012, 12:37 PM

Thực ra bạn phải xem lại cái mà ông TVGS đầm nó kiểu gì nếu 56 chày là proctor cải tiến nhưng cái đấy không quan trọng bằng :
1. Đất mà họ đem thí nghiệm có giống đất bạn đang thi công không?
2. Độ ẩm mà bạn thi công có khô hay ướt hơn nhiều so với độ ẩm tối ưu không?
cả 2 cái trên mà không sai thì báo cho mình nhé mình chuyên bán lốp giá mềm:D:D:D

coleone
08-04-2012, 02:54 PM

có đó bạn à?theo 14.8 tc 22 TCN263-khảo sát đường ô tô thì nền đường đào sâu là những nền đường khi thi công mái dốc có chiều cao trên 12m. Nền đắp cao là nền đắp có chiều cao trên 12m.

coleone
08-04-2012, 02:57 PM
Thực ra bạn phải xem lại cái mà ông TVGS đầm nó kiểu gì nếu 56 chày là proctor cải tiến nhưng cái đấy không quan trọng bằng :
1. Đất mà họ đem thí nghiệm có giống đất bạn đang thi công không?
2. Độ ẩm mà bạn thi công có khô hay ướt hơn nhiều so với độ ẩm tối ưu không?
cả 2 cái trên mà không sai thì báo cho mình nhé mình chuyên bán lốp giá mềm:D:D:D
Không khéo là phòng tn bên bác Hoaanhtuc mafia số liệu rồi, ngoài hai lý do của bác Phandungdkt ra thì cài này khả thi lắm:D:D:D:D:D

sannb
10-04-2012, 05:32 PM
Kết quả đã được thí nghiệm thực tế ở một dự án thì tương quan giữa Gama0, K, Gama K, CBR như sau:

Gama0 | K | Gama K | CBR
1.65 98 1.617 11.9
1.67 98 1.6366 12.3

vantc1
11-04-2012, 05:29 AM
Đối với đất đắp có khối lượng lớn (chưa tìm thấy chỗ nào nói đến cả) thì trước khi đắp đất nhà thầu thi công phải kiểm tra lại các chỉ tiêu cơ lý tại mỏ đất. Còn đối với khối lượng nhỏ thì có nên lấy đúng theo chỉ tiêu do thiết kế đã khảo sát không? Nếu phải làm lại chỉ tiêu sẽ rất tốn kém, kinh phí này tính vào đâu? Văn bản nào quy định?

Mr Cơm Phở
11-04-2012, 09:16 AM
Khối lượng nhỏ hay lớn có nên lấy đúng theo tiêu chí khảo sát không thì bạn xem trong 22TCN 334-2006.
Khi phải làm lại thì bạn cần làm một giấy đề nghị đề nghị chủ đầu tư cho phép xác định lại chỉ tiêu cơ lý của đất.

vantc1
12-04-2012, 10:13 PM
Khi phải làm lại thì bạn cần làm một giấy đề nghị đề nghị chủ đầu tư cho phép xác định lại chỉ tiêu cơ lý của đất.
Quan trong nhất là vấn đề này bạn ạ, vì công trình nhỏ, vốn liếng eo hẹp thì chủ đầu tư rất sợ khối lượng công việc phát sinh --->thường không dám chấp nhận cho làm thêm mẫu thí nghiệm.

coleone
12-04-2012, 10:45 PM
Quan trong nhất là vấn đề này bạn ạ, vì công trình nhỏ, vốn liếng eo hẹp thì chủ đầu tư rất sợ khối lượng công việc phát sinh --->thường không dám chấp nhận cho làm thêm mẫu thí nghiệm.

Vậy bạn tham khảo số liệu ở giai đoạn khảo sát thôi.

HungGeoPro6
12-04-2012, 11:51 PM
có đó bạn à?theo 14.8 tc 22 TCN263-khảo sát đường ô tô thì nền đường đào sâu là những nền đường khi thi công mái dốc có chiều cao trên 12m. Nền đắp cao là nền đắp có chiều cao trên 12m.
Cái này cần xem lại vì nó chỉ đúng trong điều kiện đất nền tốt và không còn đúng trong trường hợp Địa chất bất lợi do đó cần phải xem nó đắp trên cái nền như thế nào và đào trong tầng đất đá thế nào.

Mr Cơm Phở
13-04-2012, 09:14 AM

Vậy thì sự việc lại trở lên đơn giản rồi...Lấy số liệu theo tk ban đầu, làm một cái biên bản về việc...abc....Sau đó đề nghị chủ đầu tư, quản lý dự án, tư vấn giám sát ký vào.
Mình là nhà thầu thi công. Để tiến độ và chất lượng thỏa mãn nên mới nêu ra các điều kiện tốt, nhưng chủ đầu tư đã có lời....thì còn gì phải bàn nữa, họ bỏ tiền ra mà.

vantc1
13-04-2012, 06:10 PM
Vậy thì sự việc lại trở lên đơn giản rồi...Lấy số liệu theo tk ban đầu, làm một cái biên bản về việc...abc....Sau đó đề nghị chủ đầu tư, quản lý dự án, tư vấn giám sát ký vào.
Mình là nhà thầu thi công. Để tiến độ và chất lượng thỏa mãn nên mới nêu ra các điều kiện tốt, nhưng chủ đầu tư đã có lời....thì còn gì phải bàn nữa, họ bỏ tiền ra mà.

Mình là TVGS bạn ạ. Tài liệu khảo sát thì không đúng, (hoặc có thể không làm), vì thực tế đất hố móng bão hoà nước, tài liệu khảo sát khẳng định có thể tận dụng đắp lại được. CĐT thì không dám quyết, sợ trách nhiệm đã giám sát khảo sát, đã phê duyệt hồ sơ thiết kế rồi, và sợ phát sinh tiền thí nghiệm thì không biết tính vào đâu.
Theo tôi thì vẫn yêu cầu thí nghiệm chỉ tiêu lại, sẽ do 4 bên giám sát, công nhận kết quả thực tế. Tiền sẽ do thiết kế chịu (nếu khảo sát thiết kế sai).

thanhluan_88
14-04-2012, 10:34 AM
theo mình nếu TVGS không chấp nhận thì nhà thầu bảo đon vị thí nghiệm tiến hành lấy mẫu tại hiện trường lại (nhớ lấy mẫu thì lấy chố đất xấu thui không là gamma cao thì lu sẽ khó đạt) và thí nghiệm Proctor lại trong phòng. Được kết quả thế nào thì là kết quả chuẩn .

cmengenie
14-04-2012, 11:21 AM
Lấy mẫu thì nhớ lấy nhiều hạt/hòn to, nặng; hạn chế lấy đất, hạt nhỏ, nhiều nước.

Nói nhỏ, đừng nói cho các bạn TVGS biết nhé. Tớ đang mách các bạn làm không tốt :o

Ke rong choi
14-04-2012, 12:08 PM
Lấy mẫu thì nhớ lấy nhiều hạt/hòn to, nặng; hạn chế lấy đất, hạt nhỏ, nhiều nước.

Nói nhỏ, đừng nói cho các bạn TVGS biết nhé. Tớ đang mách các bạn làm không tốt :o

Theo anh em thì khi thí nghiệm đất đắp nền đường là hỗn hợp đất sét, vôi và đá dăm theo tỉ lệ 1,5:0,5:8 thì thí nghiệm độ chặt kiểu gì nhỉ:p

cmengenie
14-04-2012, 12:11 PM
Theo anh em thì khi thí nghiệm đất đắp nền đường là hỗn hợp đất sét, vôi và đá dăm theo tỉ lệ 1,5:0,5:8 thì thí nghiệm độ chặt kiểu gì nhỉ:p

Đục khoét, dựng ống, rót cát vô phễu, ghi ghi chép chép tính tính... có khác gì đâu :)

coleone
14-04-2012, 06:30 PM

Nếu được, giấu lấy hòn đá to một chút (đưng to quá) rồi nhanh tay thả vào túi đất mẫu ấy. Đảm bảo đạt. Nhưng đừng tham quá, K mà >100 lại không hay đâu.

coleone
14-04-2012, 06:33 PM

Bây giờ ng ta thường dùng pp rót cát bạn à. Nếu bí quá thì chơi cái dao vòng cũng đc, nhưng phải có sự đồng ý của giám sát, hoặc chém gió cho nó đồng ý, vì dao vòng thấp, mà khi đo K thường phải đào hố >20cm

coleone
14-04-2012, 06:35 PM
Cái này cần xem lại vì nó chỉ đúng trong điều kiện đất nền tốt và không còn đúng trong trường hợp Địa chất bất lợi do đó cần phải xem nó đắp trên cái nền như thế nào và đào trong tầng đất đá thế nào.

Nếu đất nền không tốt thì tính từ cao độ đáy lớp bóc tới cao độ đường đỏ.

coleone
14-04-2012, 06:41 PM
Thực chất thì cái cách này chính là biện pháp gia cường cốt liệu đắp. Khi này, cốt liệu đắp của bạn không còn là cái cốt liệu của đất trước đó nên phải làm lại cái anh Procto trong phòng với cốt liệu đất đắp mới. Tuy nhiên, nhiều người thiên về hình thức sự việc và không hiểu bản chất thật sự của cái việc quy định K= bao nhiêu đó nên đã làm sai về nguyên tắc. Nếu cái này của các bạn có thể chấp nhận được thì cái sau đây cũng có thể chấp nhận được.

Làm Procto cho đất sét. Sau đó lấy cát để đắp. So sánh gamma khô hiện trường của cát với gamma khô trong phòng của sét thì sẽ dễ đạt k >1.

Túm lại là làm sai mà không biết đã làm sai thì thường hay khoái chí và cứ tưởng rằng đó là sáng kiến. :D:D:D

Cái này là chuẩn của chuẩn, nhận xét của bác Ngọc là ĐỈNH CỦA ĐỈNH:D:D:D

coleone
14-04-2012, 06:44 PM

Tôi làm trên Tây Nguyên, đất trên này phải nói SIÊU ĐỒI, gamma max cũng khoảng 1.75. có thể đất chỗ bạn không giống chỗ tôi

coleone
14-04-2012, 06:47 PM

Cái màu vàng mới làm ở trong phòng, Cái màu đỏ là lu khi thi công, ai lại mang máy lu về nhà đầm 98%

hoaanhtuc87
14-04-2012, 08:17 PM
Cái màu vàng mới làm ở trong phòng, Cái màu đỏ là lu khi thi công, ai lại mang máy lu về nhà đầm 98%

hii. ý mình tức là cứ mang đất từ mỏ về đắp dã cho nó được K98 cơ pro ạ. mình làm gì đến nỗi cà dốt thế :D:D:D

hungdiachat
15-04-2012, 01:17 AM

Mình thường thấy các dự án đều có tiêu chuẩn kỹ thuật cho từng loại vật liệu. Ví dụ, với đất đắp: Giới hạn chảy k quá 50%, giới hạn dẻo không quá 18%, chỉ số dẻo từ ... đến .... Thành phần hạt yêu cầu phải nằm trong đường bao v.v. Từ yêu cầu trên, nhà thầu tìm mỏ đất phù hợp và tiến hành đầm chuẩn => Có Gam ma max. Từ đó khi lu ngoài hiện trường thì phải đạt được 98 % gam ma trong PTN (nguyên nhân là làm đại trà không được như làm trong PTN, vốn được coi là điều kiện chuẩn).
Khi "ông TVGS" kêu: "K98 mà làm đầm nén tiêu chuẩn xác định ga ma max thấp quá", có nghĩa là ông ấy đang so với cái chuẩn của ông ấy mà thôi. Có thể ông ấy đã đi nhiều công trình, và đất k98 cứ phải là 1,93g/cm3 hoặc cao hơn. Điều đó chỉ đúng với mỗi ông ấy và công trình mà ông ấy đã làm.:D

hungdiachat
15-04-2012, 01:23 AM
Mình xin trích 1 yêu cầu của dự án đang làm:
2.3. Vật liệu
2.3.1. Lớp đỉnh nền
Cỡ cấp phối tối đa : 5.0 cm
Giới hạn chảy : < 45%
Chỉ số dẻo : < 17%
CBR sau đầm nén : > 12%
(được đầm nén theo lượng nước quy định và đến độ chặt yêu cầu)
Vật liệu phải được sàng kỹ, có đường cong cấp phối liên tục và phẳnghaving a smooth and continuous gradation curve, và không được chứa các hạt độc hại, vật liệu hữu cơ và nước dính trên bề mặt.
Công tác sàn phải thỏa mãn các yêu cầu sau :
% qua sàng cỡ 2.00mm ≤ 50%
% qua sàng cỡ 0.075mm ≤ 35%
Độ dày của lớp đỉnh nền này sẽ được thể hiện trên bản vẽ, độ chặt K98 theo tiêu chuẩn 22TCN 333- 06 phương pháp cải tiến proctor.
2.3.2. Lớp nền trên (các lớp 50 cm dưới lớp đỉnh nền)
Vật liệu đắp của các lớp 50 cm dưới đỉnh nền phải tuân thủ các yêu cầu sau:
% qua sàng cỡ 0.075mm : ≤ 35%
Giới hạn lỏng: ≤ 45%
Chỉ số dẻo: ≤ 21%
CBR sau đầm nén: ≥ 5%
Độ chặt yêu cầu K95 theo tiêu chuẩn 22TCN 333- 06 phương pháp cải tiến proctor.
2.3.3. Đất sử dụng cho nền đắp
Vật liệu đất cho nền đắp phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau:
Giới hạn lỏng < 45%
Chỉ số dẻo < 25%
CBR > 4
% qua sàng cỡ sàng 0.075mm : ≤ 25%
Độ chặt yêu cầu K95 theo tiêu chuẩn 22TCN 333- 06 phương pháp cải tiến proctor.

Longengiroad
17-04-2012, 06:23 PM
Độ ẩm cũng quan trọng chênh so tNo ~1- 2% thôi. Còn gama Kmax thì thí nghiệm từ mẫu lấy tại hiện trường về đầm thôi. nhưng 1.9 hơi cao. đất TN 1.7 - 1.8 đắp lu xong bóng loáng. Lu cũng đừng cho lu nặng vào ngay lúc đầu nó phá vỡ kết cấu thi cũng khó đạt.

Longengiroad
17-04-2012, 07:30 PM
Độ ẩm cũng quan trọng chênh so tNo ~1- 2% thôi. Còn gama Kmax thì thí nghiệm từ mẫu lấy tại hiện trường về đầm thôi. nhưng 1.9 hơi cao. đất TN 1.75 - 1.88, CBR K98~15,W16%..đắp lu xong bóng loáng. Lu cũng đừng cho lu nặng trước nó phá vỡ kết cấu. Bạn xem TK là đất đắp hay cấp phối đất đồi thiên nhiên thì Gkmax cũng khác nhau đấy.

amhere
07-05-2012, 01:17 PM
Các bác cho em hỏi, việc lựa chọn đất đắp K95, K98 làm kết cấu áo đường được quy định ở đâu vậy.
- Em đang làm 1 đoạn đường tạm để đào mỏ đất phục vụ thi công san nền. Kết cấu áo đường em chọn là:
+30cm đất đắp K98.
+50cm xáo xới đầm chặt K95
+Lề gia cố 0.5m, 30cm đất K98
- Có người nói họ chưa thấy thế này bao giờ, và em cũng vậy. Nhưng em không tìm thấy cách chọn kết cấu cho đường tạm, cũng không thấy cách lựa chọn K95, K98 ở đâu cả.
- Có anh thì bảo em dùng kết cấu đá thải. Em thì không biết đá thải quy định như thế nào, chọn lựa ra sao. KCAD:
+ 30cm đá thải.
+ 30cm đất K98.
+ Lề gia cố 0.5m, 30cm đá thải.
Em đang không biết nên làm thế nào hợp lý nữa. Các bác giúp em!!!

cmengenie
07-05-2012, 01:41 PM
Các bác cho em hỏi, việc lựa chọn đất đắp K95, K98 làm kết cấu áo đường được quy định ở đâu vậy.
- Em đang làm 1 đoạn đường tạm để đào mỏ đất phục vụ thi công san nền. Kết cấu áo đường em chọn là:
+30cm đất đắp K98.
+50cm xáo xới đầm chặt K95
+Lề gia cố 0.5m, 30cm đất K98
- Có người nói họ chưa thấy thế này bao giờ, và em cũng vậy. Nhưng em không tìm thấy cách chọn kết cấu cho đường tạm, cũng không thấy cách lựa chọn K95, K98 ở đâu cả.
- Có anh thì bảo em dùng kết cấu đá thải. Em thì không biết đá thải quy định như thế nào, chọn lựa ra sao. KCAD:
+ 30cm đá thải.
+ 30cm đất K98.
+ Lề gia cố 0.5m, 30cm đá thải.
Em đang không biết nên làm thế nào hợp lý nữa. Các bác giúp em!!!

Bạn là TVTK hay ai?

Đường tạm cũng là một hạng mục cần có thiết kế. Vì nó không quan trọng và thời gian sử dụng thường ngắn nên ít khi xem xét kỹ chỗ này. Với những công trình quá lớn như đường tạm vào đập thủy điện, khu tái định cư... thì đều phải thiết kế như bình thường: cũng xe, cũng kiểm tính như thường.

Việc chọn kết cấu như thế nào quyết định đến 80% bởi vật liệu địa phương có sẵn.

Còn việc chọn k bao nhiêu, dày thế nào thì từ chính cái thiết kế của bạn mà ra, ai lại đi hỏi ngược lại như vậy?

amhere
07-05-2012, 01:57 PM
Em bên TVTK, nhưng bên em không xem đường tạm này là quan trọng, san nền xong là không dùng nữa, chỉ là vận chuyển đất đào đi thôi. Cũng không có bảng tính gì cả, ý em muốn hỏi việc lựa chọn KCAD cho đường tạm như trên thì cái nào là hợp lý ấy.

cmengenie
07-05-2012, 02:41 PM
Em bên TVTK, nhưng bên em không xem đường tạm này là quan trọng, san nền xong là không dùng nữa, chỉ là vận chuyển đất đào đi thôi. Cũng không có bảng tính gì cả, ý em muốn hỏi việc lựa chọn KCAD cho đường tạm như trên thì cái nào là hợp lý ấy.

Cái nào rẻ, dùng được lâu, không bị soi, không bị hỏi, dễ làm, không ở trên mây: là dùng được.

P/S: bạn tìm hiểu địa phương chỗ mà bạn đang thiết kế công trình có cái gọi là đá thải mà "các anh sếp" của bạn nói. Nếu nó có thì mới ghi vào, không có ghi vào BQL lại bắt trả về làm lại thì xấu mặt các anh ấy.

phthanhtuan
10-05-2012, 12:03 AM
cho e hỏi để tính khối lương đất đá đổ nền đường,các hệ số k95,98 mình tra p đâu

Longengiroad
10-05-2012, 01:16 PM
Bạn tham khảo sau đây:
KLđấttt===>
= klchặt*1.13(k95);
= klchặt*1.16(k98)
KLCPĐ Dtt===> klc*1.38

Longengiroad
10-05-2012, 03:03 PM
Bạn tham khảo sau đây:
KLđấttt===>
= klchặt*1.13(k95);
= klchặt*1.16(k98)
KLCPĐ Dtt===> klc*1.38

KYSUHUDANH
01-07-2014, 05:17 PM
Mình thấy khi thiết kế bất kỳ đường tạm hay đường chính đi nữa thì cũng đừng làm khổ đơn vị thi công chứ:
Hai lớp đất mà K98 thì anh e thi công làm chết khổ ah
Bạn có thể chọn cát mà, đá CP loại thấp chẳng hạn. Khi thi công xong đơn vị thi công họ có thể còn tận dụng vào đường đầu cầu hay các phần đắp lề, mái có phải hơn không

tuanlt
03-07-2014, 09:49 AM
Liệu có cái nền nào mà phải đắp K>1 (100%) không nhỉ?

nguyencongoanh
03-07-2014, 10:06 AM
Liệu có cái nền nào mà phải đắp K>1 (100%) không nhỉ?

Một số dự án giao thông yêu cầu độ chặt đạt 105% hoặc >100%

landau
03-07-2014, 11:39 AM
Có cái lại chỉ cần lu một lúc đã đạt K 105. Đất siêu tốt. Tự dưng thấy thừa mà chẳng biết làm gì.