Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

Collapse
X
 
  • Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

  • Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

    Các anh trong diễn đàn cho em hỏi 2 vấn đề sau:
    1. Có văn bản nào quy định việc bắt buộc phải khỏa sát địa chất công trình cho tất cả các loại công trình xây dựng không ạ.
    2. Chứng chỉ hành nghề có ghi: 'thiết kế xây dựng công trình'. Được hiểu như thế nào ạ? Có phải người được cấp chứng chỉ này được chủ trì thiết kế tất cả các phần kiến trúc, kết cấu, điện nước...?
    Thanks

  • #2
    Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

    không lẽ chủ đầu tư cho khảo sát thì ks, chủ đầu tư bảo không thì thôi

    Comment


    • #3
      Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

      Bạn xem thông tư này nhé, chú ý phần bôi đỏ trang 6
      Attached Files

      Comment


      • #4
        Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

        Nguyên văn bởi PhanTuHuong View Post
        Bạn xem thông tư này nhé, chú ý phần bôi đỏ trang 6
        2. Đối với nhà ở có tổng diện tích sàn xây dựng lớn hơn 250 m2, từ 3 tầng trở lên thì chủ nhà phải thuê nhà thầu khảo sát xây dựng có điều kiện năng lực theo quy định tại Điều 46 và Điều 54 Nghị định 12/2009/NĐ-CP để thực hiện khảo sát xây dựng, trừ khi có được các số liệu khảo sát xây dựng đủ tin cậy do cơ quan có chức năng hoặc có thẩm quyền cung cấp.
        Điều 2. Đối Tượng áp dụng
        Thông tư này áp dụng đối với các hộ gia đình, cá nhân (dưới đây viết tắt là chủ nhà) khi xây dựng nhà ở riêng lẻ, các chủ đầu tư dự án nhà ở riêng lẻ xây dựng trên các lô đất của dự án (dưới đây viết tắt là chủ đầu tư) và các tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng nhà ở riêng lẻ thuộc phạm vi điều chỉnh nêu tại Điều 1 của Thông tư này.

        Mình cũng đã đọc TT này, nhưng đối tượng áp dụng nò hẹp quá. Không biết có VB nào quy định bắt buộc tất cả các loại công trình xd phải KS địa chất?

        Comment


        • #5
          Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

          theo mình hiểu thì không ks lấy gì mà thiết kế móng? Nếu thiết kế móng trên cơ sở giả định thì không được phép. KSKC chết luôn đấy

          Comment


          • #6
            Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

            không cần phải bắt buộc mới tiến hành khảo sát, mà đây là yêu cầu sống còn của kỹ sư thiết kế nếu muốn ngũ yên sau khi công trình thi công và sử dụng.

            Comment


            • #7
              Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

              Chứng chỉ hành nghề ghi thiết kế xây dựng công trình thì bạn chỉ là kỹ sư thực hiện các công việc trong khâu thiết kế. Còn chủ trì kiến trúc hay chủ trì kết cấu thì khác đấy! Chứng chỉ hành nghề này chưa ký chủ trì được đâu. Nếu cố ký thì bị phạt đấy. Vì chủ trì thiết kế một công trình là chức danh được ghi rõ trong chứng chỉ hành nghề. Chủ nhiệm đồ án đối với TK công trình dạng tuyến(như giao thông, Thủy lợi, hạ tầng kỹ thuật). Đối với nhóm công trình DD & CN thì phải có các chức danh chủ trì kiến trúc, chủ trì kết cấu, còn điện, nước thì do đơn vị thiết kế tự chọn KS có đủ năng lực đảm nhiệm phù hợp với loại và cấp công trình. Bạn nên tham khảo nghị định 12/2009/ND - CP nhé!

              Comment


              • #8
                Ðề: Hỏi về quy định khảo sát địa chất công trình

                Nguyên văn bởi vananhyb View Post
                Chứng chỉ hành nghề ghi thiết kế xây dựng công trình thì bạn chỉ là kỹ sư thực hiện các công việc trong khâu thiết kế. Còn chủ trì kiến trúc hay chủ trì kết cấu thì khác đấy! Chứng chỉ hành nghề này chưa ký chủ trì được đâu. Nếu cố ký thì bị phạt đấy. Vì chủ trì thiết kế một công trình là chức danh được ghi rõ trong chứng chỉ hành nghề. Chủ nhiệm đồ án đối với TK công trình dạng tuyến(như giao thông, Thủy lợi, hạ tầng kỹ thuật). Đối với nhóm công trình DD & CN thì phải có các chức danh chủ trì kiến trúc, chủ trì kết cấu, còn điện, nước thì do đơn vị thiết kế tự chọn KS có đủ năng lực đảm nhiệm phù hợp với loại và cấp công trình. Bạn nên tham khảo nghị định 12/2009/ND - CP nhé!
                Hình như bác nói chưa đúng luật hiện hành:
                + Một KS có thể tham gia thiết kế công trình đúng chuyên ngành của mình học mặc dù chưa có chứng chỉ hành nghề.
                + Kỹ sư có chứng chỉ hành nghề đơn nhiên chủ trì được công trình cấp 4. Bạn cứ có CCHN + tham gia thiết kế >=2 công trình cấp 3 (hoặc chủ trì >= 2 công trình cấp 4) thì được chủ trì thiết kế công trình cấp 3.
                Cứ thế mà từng bước đi lên. Chủ nhiệm đồ án cũng vậy. Tuy nhiên, việc chủ trì bộ môn là do chủ nhiệm đồ án chọn. Mặc dù bạn đủ khả năng chủ trì theo pháp luật nhưng CNĐA bảo bạn không đủ khả năng làm chủ trì công trình mà họ làm CNĐA thì bạn tất nhiên cũng không được làm.
                NĐ 12 cũng cho phép KS, KTS có Chứng chỉ hành nghề làm chủ nhiệm đồ án (nhưng có quy định cụ thể).

                Comment

                Working...
                X