Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

Collapse
X
 
  • Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

  • Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

    Tôi đang giám sát một công trình ở Hà Nội, Chủ đầu tư yêu cầu tất cả thành viên của tổ TVGS phải có Chứng chỉ hành nghề, giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng không có tác dụng.
    Xin hỏi bác inspector: Có quy định cụ thể nào về vấn đề này không?

  • #2
    Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

    giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng chỉ là giám sát viên. còn giám sát trưởng là đã được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát. giống như chứng chỉ hành nghề thiết kế. tóm lại là đã có 5 năm kinh nghiệm giám sát (kể từ ngày ra trường) và phải học qua chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát. thì mới được cấp chứng chỉ này
    http://thanh-gia.co.cc/
    http://ddthanhgia.tk/

    Ghi chú


    • #3
      Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

      Nguyên văn bởi huyctn
      Tôi đang giám sát một công trình ở Hà Nội, Chủ đầu tư yêu cầu tất cả thành viên của tổ TVGS phải có Chứng chỉ hành nghề, giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng không có tác dụng.
      Xin hỏi bác inspector: Có quy định cụ thể nào về vấn đề này không?
      Khoản 3 Điều 48 của Nghị định 16/2005/NĐ-CP thì " Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm đồ án thiết kế quy hoạch xây dựng, thiết kế xây dựng công trình; chủ trì các đồ án thiết kế; chủ nhiệm khảo sát xây dựng; giám sát thi công xây dựng và cá nhân hành nghề độc lập thực hiện các công việc thiết kế quy hoạch xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định."

      Bởi vậy, việc Chủ đầu tư yêu cầu tất cả thành viên của tổ TVGS phải có Chứng chỉ hành nghề là hoàn toàn đúng. Giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng chỉ là cơ sở để cấp Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.

      Ghi chú


      • #4
        Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

        Nguyên văn bởi inspector
        Khoản 3 Điều 48 của Nghị định 16/2005/NĐ-CP thì " Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm đồ án thiết kế quy hoạch xây dựng, thiết kế xây dựng công trình; chủ trì các đồ án thiết kế; chủ nhiệm khảo sát xây dựng; giám sát thi công xây dựng và cá nhân hành nghề độc lập thực hiện các công việc thiết kế quy hoạch xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định."

        Bởi vậy, việc Chủ đầu tư yêu cầu tất cả thành viên của tổ TVGS phải có Chứng chỉ hành nghề là hoàn toàn đúng. Giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng chỉ là cơ sở để cấp Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.
        Tôi thấy trong ND 16 qui định rất rõ ràng rồi nhưng không hiểu sao nhiều nơi vẫn không hiểu hoặc cố tình không hiểu. Rất nhiều nơi họ vẫn dùng người chỉ có CC bồi dưỡng ký BB con, người có CC hành nghề ký BB giai đoạn.

        Ghi chú


        • #5
          Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

          À , bây giờ em hiểu rõ rồi , chứng chỉ giám sát chỉ cấp cho các kỹ sư trưởng , hoặc các cán bộ làm công tác giám sát từ 5 năm trở lên. Còn việc học lớp giám sát thì các bạn từ trung cấp xây dựng trở lên đã đựợc học , nhưng chỉ được cấp giấy chứng nhận đã học lớp giám sát và chỉ được làm giám sát viên mà thôi.
          Thank anh inspector nha !
          Môi trường tốt đẹp nằm trong bàn tay bạn!

          Ghi chú


          • #6
            Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

            Nguyên văn bởi binhminh142
            À , bây giờ em hiểu rõ rồi , chứng chỉ giám sát chỉ cấp cho các kỹ sư trưởng , hoặc các cán bộ làm công tác giám sát từ 5 năm trở lên. Còn việc học lớp giám sát thì các bạn từ trung cấp xây dựng trở lên đã đựợc học , nhưng chỉ được cấp giấy chứng nhận đã học lớp giám sát và chỉ được làm giám sát viên mà thôi.
            Thank anh inspector nha !
            ông là giám sát viên thì cũng có ai cấm ông xin cấp chúng chỉ hành nghề đâu??? còn đối với tốt nghiệp trung cấp thì còn phải xem giám sát công trình cấp mấy và căn cứ và vùng mà cấp chứ (vùng sâu, vùng xa hay đồng bằng) và vẫn có thể cấp được
            cò các loại
            Vô tư, vô hận, vô nan sự - hữu tâm, hữu lực, hữu thành công

            Ghi chú


            • #7
              Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

              Cái anh chàng này nói chuyện lung tung , ngay cả ở bài viết khác cũng vậy, chẳng lịch sự đàng hoàng 1 chút nào cả ! Tôi có nói là ai bị cấm đâu mà cậu nói vậy ?
              Last edited by binhminh142; 20-11-2007, 06:12 PM.
              Môi trường tốt đẹp nằm trong bàn tay bạn!

              Ghi chú


              • #8
                Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

                Nguyên văn bởi huyctn
                Tôi đang giám sát một công trình ở Hà Nội, Chủ đầu tư yêu cầu tất cả thành viên của tổ TVGS phải có Chứng chỉ hành nghề, giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng không có tác dụng.
                Xin hỏi bác inspector: Có quy định cụ thể nào về vấn đề này không?
                Bác xem trong nghị định 12/2009/NĐ-CP thì sẽ rõ. Thân chào bác!

                Ghi chú


                • #9
                  Ðề: Giám sát viên tại công trường có cần chứng chỉ hành nghề khổng

                  Nguyên văn bởi inspector
                  Khoản 3 Điều 48 của Nghị định 16/2005/NĐ-CP thì " Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm đồ án thiết kế quy hoạch xây dựng, thiết kế xây dựng công trình; chủ trì các đồ án thiết kế; chủ nhiệm khảo sát xây dựng; giám sát thi công xây dựng và cá nhân hành nghề độc lập thực hiện các công việc thiết kế quy hoạch xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định."

                  Bởi vậy, việc Chủ đầu tư yêu cầu tất cả thành viên của tổ TVGS phải có Chứng chỉ hành nghề là hoàn toàn đúng. Giấy chứng nhận đã học qua lớp bồi dưỡng chỉ là cơ sở để cấp Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.
                  Theo tôi hiểu thì nghị định này chỉ yêu cầu người chủ nhiệm nhóm giám sát thi công xây dựng mới cần phải có chứng chỉ. Vì thế chủ đầu tư yêu cầu tất cả các thành viên đều phải có chứng chỉ hành nghề là không đúng.
                  Bây giờ giả thiết nghị định quy định đúng như lời bác Inspector thì xảy ra tình hình sau:
                  1. Khi cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng người ta yêu cầu 5 năm kinh nghiệm, vậy nếu ở đâu cũng yêu cầu có chứng chỉ trước mới cho giám sát thì lấy đâu ra kinh nghiệm đây.
                  2. Các bác đang cầm chứng chỉ trong tay cũng rất là khổ sở lí do là người ta sẽ sờ gáy vì các bác có 5 năm làm giám sát mà không có chứng chỉ đấy nhé. Theo nghị định trên là các bác làm láo rồi.

                  Ghi chú

                  antalya escort
                  kartal escort
                  antalya escort
                  wwwxxx nxxxn indo xxx girl xxx video xxx japan
                  antalya escort bayan
                  Working...
                  X